Tư vấn: Hộ kinh doanh có được khắc con dấu riêng không

0
81
Rate this post

Có rất nhiều hộ kinh doanh cá thể muốn khắc con dấu vuông hoặc con dấu hình logo của hộ kinh doanh. Để nhằm mục đích ký hợp đồng hoặc xuất hóa đơn cho của hàng, đóng dấu lên để có chữ ký hay tên cửa hàng để quảng bá cho thương hiệu hộ kinh doanh. Có rất nhiều câu hỏi đặt ra rằng hộ kinh doanh cá thể có được khắc dấu con dấu riêng không? Vậy bài viết dưới đây giúp bạn giải quyết được những thắc mắc trên.

Trả lời

Căn cứ theo khoản 1 Điều 49 Nghị định số: 43/2010/NĐ – CP về đăng ký doanh nghiệp hộ kinh doanh không được quyền làm và sử dụng con dấu. Do vậy nếu hộ kinh doanh của bạn muốn khắc con dấu riêng để sử dụng với mục đích ký hợp đồng  hay xuất hóa đơn hoặc sử dụng như dấu pháp nhân là vi phạm pháp luật của nhà nước.

Theo điều 49 Hộ kinh doanh quy định. Hộ kinh doanh do một cá nhân là công nhân Việt Nam hoặc nhóm người hoặc hộ gia đình làm chủ thì chỉ được đăng ký kinh doanh tại một địa điểm, sử dụng không quá mười lao động, không có con dấu và chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với hoạt động kinh doanh của hộ kinh doanh.

Vì vậy  nếu hộ kinh doanh của bạn muốn khắc con dấu riêng thì chỉ có thể sử dụng dấu vuông, dấu logo, dấu chữ ký,nhằm mực đích cũng cấp thông tin và thay thế phần thông tin của hộ kinh doanh. chứ không nên sử dụng như dấu pháp nhân theo quy định của Nhà nước. Nếu sử dụng với mục đích này thì hộ kinh doanh không phải trình báo và đăng ký sử dụng con dấu.

Mẫu dấu hộ kinh doanh cá thể
Mẫu dấu hộ kinh doanh cá thể

 Trên đây là câu trả lời của khắc dấu An Khánh về vấn đề các doanh nghiệp và hộ kinh doanh thắc mắc.

Để biết thêm về dịch vụ khắc dấu bạn có thể tham khảo thêm dịch vụ khắc dấu An Khánh dưới đây:

  • Khắc dấu tên lấy ngay
  • Khắc dấu chữ ký giá rẻ
  • Khắc dấu hoàn công, dấu chức danh
  • Làm con dấu tròn, dấu logo công ty
  • Khắc dấu du học Nhật Bản
  • Khắc dấu logo tiểu học nhanh chóng
  • Khắc dấu mã số thuế liền mực
  • Khắc dấu ngày tháng năm
  • Khắc dấu bán hàng qua điện thoại
  • Khắc dấu vuông lấy ngay
  • Khắc dấu công văn đến
  • Khắc dấu theo yêu cầu của khách hàng

Nếu còn vướng mắc hay có nhu cầu sử dụng dịch vụ khắc dấu bạn vui lòng liên hệ trực tiếp tới

Hoặc hotline: 0975.686.270 – 094.384.7064

Địa chỉ: Số 64 Phạm Thận Duật – Mại Dịch – Cầu Giấy – Hà Nội.

Để được tư vấn cũng như giải đáp miễn phí nhé

Leave a Reply

avatar
  Subscribe  
Notify of